Pebble Tracker — Cập nhật tháng 7 năm 2021: Chuẩn bị sản xuất hàng loạt

Pebble Tracker is the latest “Powered by IoTeX” device that provides verifiable proof of real world events to the IoTeX blockchain.

Pebble Tracker — July 2021 Update: Preparing for Mass Manufacturing
Dữ liệu thế giới thực gặp blockchain - Hình ảnh thiết bị theo dõi Pebble

Pebble Tracker là thiết bị mới nhất "Powered by IoTeX" cung cấp bằng chứng có thể xác minh về các sự kiện thế giới thực cho blockchain IoTeX. Được trang bị phần cứng chống giả mạo và cảm biến GPS, khí hậu, chuyển động và ánh sáng, Pebble Tracker là sản phẩm đầu tiên của loại hình này, sẽ tạo điều kiện cho các hợp đồng vật lý/số theo kiểu nếu-thì (IFTTT) — nếu có điều gì đó xảy ra trong thế giới thực (và bạn có thể chứng minh điều đó với blockchain), thì kích hoạt các lệnh tùy chỉnh thông qua hợp đồng thông minh.

Giống như các nguồn cấp dữ liệu giá có thể xác minh (ví dụ, Chainlink) đã châm ngòi cho một cuộc cách mạng DeFi vào năm 2020, các nguồn cấp dữ liệu dữ liệu thế giới thực có thể xác minh từ các thiết bị như Pebble Tracker sẽ khơi dậy một làn sóng đổi mới mới cho ngành công nghiệp blockchain. Từ "bằng chứng hiện diện" thông qua dữ liệu GPS cho chuỗi cung ứngNFTs thế giới thực, đến "bằng chứng xử lý an toàn" thông qua dữ liệu chuyển động để thông báo cho hợp đồng bảo hiểm, đến "bằng chứng nhiệt độ" thông qua dữ liệu khí hậu để giải quyết các tranh chấp giao hàng, mang lại dữ liệu đáng tin cậy từ thế giới thực đến IoTeX sẽ mở khóa một danh mục hoàn toàn mới của các trường hợp sử dụng phi tập trung, nơi mọi người có thể kiếm tài sản kỹ thuật số dựa trên dữ liệu/hành động thế giới thực của họ.

Cập nhật sản xuất

Đại dịch COVID-19 đã gây ra những gián đoạn lớn trên toàn thế giới, và sản xuất điện tử là một trong những ngành bị ảnh hưởng nhiều nhất. Từ thiếu chip toàn cầu đến tắc nghẽn chuỗi cung ứng đến thiếu lao động, thế giới của chúng ta đang trải qua những thời kỳ chưa từng có. Giữa những khó khăn này, IoTeX đã làm việc suốt đêm để sản xuất Pebble Tracker và đưa nó đến tay bạn nhanh nhất có thể. Quá trình sản xuất đang diễn ra và chúng tôi dự đoán tất cả Pebble Tracker sẽ được giao hàng vào cuối quý 3 năm 2021 — cảm ơn bạn đã kiên nhẫn!

Ngoài việc phối hợp với các nhà cung cấp và nhà sản xuất của chúng tôi, chúng tôi cũng đã bận rộn thêm một loạt các phần cứng mới và phần mềm/firmware bổ sung cho Pebble Tracker. Một vỏ bọc thanh lịch, nhiều chế độ nguồn và cổng đăng ký thiết bị thân thiện với người dùng — chúng tôi đã phát triển với tốc độ nhanh chóng và cố gắng tối đa để đảm bảo blockchain của chúng tôi và Pebble Tracker cung cấp trải nghiệm người dùng tuyệt vời cho cả nhà phát triển và người dùng.

Trước hết, chúng tôi đã thêm một vỏ bọc thanh lịch và chức năng cho Pebble Tracker, sẽ được bao gồm miễn phí cho tất cả các nhà tài trợ CrowdSupply. Vỏ bọc này cung cấp 3 nút tiện lợi để điều hướng thân thiện với người dùng, một màn hình OLED màu xanh sáng 0.96 inch với độ phân giải 128x64 px, và các khe Micro-USB và SIM Card tiện lợi. Chúng tôi cũng đã điều chỉnh lại cảm biến khí hậu để giảm thiểu sự can thiệp của nhiệt độ onboard của thiết bị đến các giá trị cảm biến. Khép lại các tính năng phần cứng mới, chúng tôi đã tích hợp một pin lithium ion bên trong để bạn có thể bắt đầu sử dụng Pebble Tracker ngay khi nó đến tay bạn.

Về phía phần mềm/firmware, chúng tôi cũng đã xây dựng một bộ tính năng mới, bao gồm firmware phục vụ cho các chế độ hoạt động khác nhau (ví dụ, không có pin, chế độ tiết kiệm năng lượng, luôn bật), một cổng onboarding thiết bị để đăng ký một danh tính phi tập trung (DID) cho Pebble Tracker của bạn, và hỗ trợ cho các dự án như Pebble GO, HealthNet, và HealthBlocks sẽ sử dụng dữ liệu từ Pebble Tracker trong các Dapps của họ trên IoTeX.

Nếu bạn đang háo hức muốn bắt đầu phát triển trên Pebble Tracker, bạn có thể kiểm tra tài liệu phát triển toàn diện của chúng tôi tại dev docsTrình mô phỏng Pebble Tracker mới của chúng tôi, mô phỏng dữ liệu GPS có thể xác minh, dữ liệu khí hậu, chuyển động và ánh sáng được ghi lại/ký bởi một Pebble Tracker và công bố dữ liệu đã ký này đến bất kỳ điểm kết nối MQTT nào — hãy thử nghiệm và cho chúng tôi biết ý kiến của bạn!

Nhận Pebble Tracker trên CrowdSupply, giao hàng vào cuối quý 3 năm 2021:

Pebble Tracker

Tìm hiểu thêm về Pebble Tracker qua các liên kết dưới đây:

Hình ảnh: Nội thất của thiết bị Pebble Tracker

Về IoTeX

Được thành lập như một nền tảng mã nguồn mở vào năm 2017, IoTeX đang xây dựng Internet của những vật đáng tin cậy, một hệ sinh thái mở nơi tất cả "vật thể" — con người, máy móc, doanh nghiệp và DApps — có thể tương tác với niềm tin và quyền riêng tư. Được hỗ trợ bởi một đội ngũ toàn cầu gồm hơn 30 nhà khoa học và kỹ sư hàng đầu, IoTeX kết hợp blockchain, phần cứng bảo mật và tính toán bí mật để cho phép các thiết bị IoT, mạng lưới và nền kinh tế thế hệ tiếp theo. IoTeX sẽ thúc đẩy nền kinh tế phi tập trung trong tương lai bằng cách "kết nối thế giới vật chất, từng khối một".